Treo biển hiệu doanh nghiệp như thế nào?

Ngày hỏi:29/10/2019

Tôi dự định mở công ty TNHH 1 thành viên trong căn nhà thuê tại lầu 4. Tôi nghe nói kinh doanh mà không có biển hiệu công ty thì sẽ bị phạt, cho tôi hỏi mức phạt là bao nhiêu? Và treo biển hiệu như thế nào cho đúng quy định? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Treo biển hiệu doanh nghiệp như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 34 Luật quảng cáo 2012 thì biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh như sau:

      1. Biển hiệu phải có các nội dung sau:

      - Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

      - Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

      - Địa chỉ, điện thoại.

      2. Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ quy định tại Điều 18 của Luật này.

      3. Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

      - Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

      - Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

      4. Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

      5. Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

      Tại Khoản 2 Điều 34 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định:

      2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
      ...
      c) Không gắn tên doanh nghiệp tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp; không viết hoặc gắn tên chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh tại trụ sở chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

      Theo đó, công ty bạn cần thực hiện việc đặt biển hiệu theo quy định trên. Đối với doanh nghiệp không gắn biển hiệu tại trụ sở kinh doanh sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn