Trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên có thể bầu 2 người làm Chủ tịch Hội đồng thành viên được không?

Ngày hỏi:23/07/2021

Trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên có thể bầu 2 người làm Chủ tịch Hội đồng thành viên được hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định Chủ tịch Hội đồng thành viên như sau:

      Hội đồng thành viên bầu một thành viên làm Chủ tịch. Chủ tịch Hội đồng thành viên có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty.

      Như vậy, về nguyên tắc thì Hội đồng thành viên bầu một thành viên làm Chủ tịch. Do đó, không thể có 2 người làm Chủ tịch Hội đồng thành viên theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT