Trong Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp có bắt buộc phải ghi số vốn đầu tư?

Ngày hỏi:13/08/2021

Xin hỏi, tôi đang làm thủ tục đăng ký thành lập doanh nghiệp tư nhân. Thì trường hợp này có cần ghi số vốn đầu tư là bao nhiêu trong giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trong Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp có bắt buộc phải ghi số vốn đầu tư?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp bao gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

      - ...

      - Ngành, nghề kinh doanh;

      - Vốn điều lệ; vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân.

      Như vậy, theo quy định trên thì khi đăng ký thành lập doanh nghiệp tư nhân phải ghi vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn