Trường hợp hủy bỏ Giấy phép kinh doanh vận chuyển hàng không

Ngày hỏi:19/10/2016

Giấy phép kinh doanh vận chuyển hàng không bị hủy bỏ trong các trường hợp nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi thắc mắc không biết Giấy phép kinh doanh vận chuyển hàng không bị hủy bỏ trong các trường hợp nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Thanh Đại (dai***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy phép kinh doanh vận chuyển hàng không bị hủy bỏ trong các trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 12 Nghị định 92/2016/NĐ-CP quy định về các ngành, nghề kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực hàng không dân dụng như sau:

      - Không duy trì đủ vốn tối thiểu trong quá trình hoạt động;

      - Cố ý làm sai lệch thông tin trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép;

      - Không bắt đầu khai thác vận tải hàng không trong thời hạn 18 tháng, kể từ ngày được cấp giấy phép;

      - Ngừng khai thác vận tải hàng không 12 tháng liên tục;

      - Không được cấp Giấy chứng nhận người khai thác tàu bay trong thời hạn 18 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép;

      - Giấy chứng nhận người khai thác tàu bay bị thu hồi, hủy bỏ quá 12 tháng mà không được cấp lại;

      - Hoạt động sai mục đích hoặc không đúng với nội dung ghi trong Giấy phép;

      - Cố ý vi phạm quy định tại khoản 4 Điều 8, khoản 2 Điều 9, khoản 7 Điều 10 của Nghị định này;

      - Vi phạm nghiêm trọng các quy định của pháp luật về an ninh, quốc phòng;

      - Vi phạm nghiêm trọng các quy định của pháp luật về an ninh hàng không, an toàn hàng không, tổ chức bộ máy điều hành và hoạt động khai thác vận chuyển hàng không, hoạt động hàng không chung;

      - Chấm dứt hoạt động theo quy định của pháp luật hoặc theo đề nghị của doanh nghiệp kinh doanh vận tải hàng không;

      - Không còn đáp ứng đủ điều kiện cấp Giấy phép theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quy định về trường hợp hủy bỏ Giấy phép kinh doanh vận chuyển hàng không . Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 92/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn