Trường hợp nào không áp dụng thời hiệu xử lý kỷ luật đối với lãnh đạo DNNN vi phạm?

Ngày hỏi:20/08/2021

Cho hỏi, trường hợp nào không áp dụng thời hiệu xử lý kỷ luật đối với lãnh đạo Doanh nghiệp nhà nước vi phạm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 57 Nghị định 159/2020/NĐ-CP quy định về thời hiệu, thời hạn xử lý kỷ luật, trong đó:

      Đối với một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây thì không áp dụng thời hiệu xử lý kỷ luật:

      + Người quản lý doanh nghiệp nhà nước, Kiểm soát viên, người đại diện phần vốn nhà nước là đảng viên có hành vi vi phạm pháp luật đến mức phải kỷ luật bằng hình thức khai trừ;

      + Có hành vi vi phạm về công tác bảo vệ chính trị nội bộ;

      + Có hành vi xâm hại đến lợi ích quốc gia trong lĩnh vực quốc phòng, an ninh, đối ngoại;

      + Sử dụng văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận, xác nhận giả hoặc không hợp pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Doanh nghiệp nhà nước
    Biển hiệu doanh nghiệp
    Cấp giấy phép doanh nghiệp
    Chủ doanh nghiệp
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn