Trường hợp nào Kiểm soát viên trong DNNN được xem xét từ chức?

Ngày hỏi:14/08/2021

Tôi xin hỏi, trường hợp nào thì Kiểm soát viên trong Doanh nghiệp nhà nước được xem xét chấp nhận từ chức?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 52 Nghị định 159/2020/NĐ-CP quy định về việc cấp có thẩm quyền xem xét chấp thuận từ chức đối với Kiểm soát viên thuộc một trong các trường hợp sau:

      - Tự nguyện xin thôi giữ chức vụ để chuyển giao vị trí lãnh đạo;

      - Do tự nhận thấy không đủ tiêu chuẩn, điều kiện, sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao hoặc vị trí công tác không phù hợp;

      - Vì lý do cá nhân khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn