Trường hợp nào người quản lý doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng bị miễn nhiệm?

Ngày hỏi:10/12/2019

Cho tôi hỏi theo quy định của Thông tư mới ban hành của Bộ Quốc phòng thì trường hợp nào người quản lý doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng bị miễn nhiệm? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 10 Thông tư 178/2019/TT-BQP (Có hiệu lực ngày 15/01/2020) quy định các trường hợp người quản lý doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng bị miễn nhiệm, cụ thể sau đây:

      - Có sai phạm nhưng chưa đến mức phải kỷ luật cách chức hoặc không còn đủ uy tín, điều kiện để giữ chức vụ;

      - Năng lực hạn chế; có 02 năm liên tiếp của nhiệm kỳ giữ chức vụ bị đánh giá, phân loại ở mức không hoàn thành nhiệm vụ;

      - Trong 01 nhiệm kỳ hoặc trong 02 nhiệm kỳ liên tiếp bị 02 lần xử lý kỷ luật liên quan đến chức trách, nhiệm vụ được giao;

      - Bị cơ quan kiểm tra, thanh tra có thẩm quyền kết luận bằng văn bản về vi phạm tư cách đạo đức hoặc vi phạm quy định về những việc đảng viên không được làm đối với Người quản lý là đảng viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bộ Quốc phòng
    Quản lý doanh nghiệp
    Miễn nhiệm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn