Trường hợp nào phải thẩm định giá khởi điểm của khoản nợ xấu?

Ngày hỏi:27/03/2019

Xin chào anh chị, tôi đang tìm hiểu cá quy định về hoạt động đấu giá. Tôi có chút thắc mắc là đối với các khoản nợ xấu thì những trường hợp nào phải thẩm định giá khởi điểm? Xin giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Minh Thành - Lâm Đồng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc thẩm định giá khởi điểm của khoản nợ xấu, tài sản bảo đảm của khoản nợ xấu trong trường hợp tổ chức mà Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do Chính phủ thành lập để xử lý nợ xấu của tổ chức tín dụng tự đấu giá và thuê tổ chức đấu giá thực hiện đấu giá tài sản.

      Giá khởi điểm là giá ban đầu thấp nhất của tài sản đấu giá trong trường hợp đấu giá theo phương thức trả giá lên; giá ban đầu cao nhất của tài sản đấu giá trong trường hợp đấu giá theo phương thức đặt giá xuống.

      Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 61/2017/NĐ-CP thì những trường hợp phải thẩm định giá khởi điểm của khoản nợ xấu, tài sản bảo đảm của khoản nợ xấu như sau:

      - Khoản nợ xấu được Công ty Quản lý tài sản mua theo giá trị ghi sổ bằng trái phiếu đặc biệt mà khi xác định giá khởi điểm để đấu giá, Công ty Quản lý tài sản không thỏa thuận được với tổ chức tín dụng bán nợ về giá khởi điểm.

      - Khoản nợ xấu được Công ty Quản lý tài sản mua theo giá trị thị trường.

      - Tài sản bảo đảm của khoản nợ xấu mà khi xác định giá khởi điểm để đấu giá, Công ty Quản lý tài sản không thỏa thuận được với bên bảo đảm về giá khởi điểm.

      Đối với những trường hợp nêu trên phải thẩm định giá khởi điêm của khoản nợ xấu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mua bán nợ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn