Từ năm 2021, không còn quy định về thời hạn sở hữu cổ phần phổ thông?

Ngày hỏi:10/07/2020

Hiện nay, Cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu từ 10% tổng số cổ phần phổ thông trở lên trong thời hạn liên tục ít nhất 06 tháng hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty có các quyền quy định tại Khoản 2 Điều 114 Luật Doanh nghiệp 2014. Vậy theo Luật Doanh nghiệp 2020 thì có còn quy định về thời hạn sở hữu cổ phần phổ thông không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, Cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu từ 10% tổng số cổ phần phổ thông trở lên trong thời hạn liên tục ít nhất 06 tháng hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty có các quyền quy định tại Khoản 2 Điều 114 Luật Doanh nghiệp 2014.

      Luật Doanh nghiệp 2020 đã bỏ quy định về thời hạn sở hữu cổ phần phổ thông. Theo đó tại Khoản 2 Điều 115 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định:

      Cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu từ 05% tổng số cổ phần phổ thông trở lên hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn theo quy định tại Điều lệ công ty có quyền sau đây:

      - Xem xét, tra cứu, trích lục sổ biên bản và nghị quyết, quyết định của Hội đồng quản trị, báo cáo tài chính giữa năm và hằng năm, báo cáo của Ban kiểm soát, hợp đồng, giao dịch phải thông qua Hội đồng quản trị và tài liệu khác, trừ tài liệu liên quan đến bí mật thương mại, bí mật kinh doanh của công ty;

      - Yêu cầu triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông trong trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này;

      - Yêu cầu Ban kiểm soát kiểm tra từng vấn đề cụ thể liên quan đến quản lý, điều hành hoạt động của công ty khi xét thấy cần thiết. Yêu cầu phải bằng văn bản và phải bao gồm các nội dung sau đây: họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với cổ đông là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp hoặc số giấy tờ pháp lý của tổ chức, địa chỉ trụ sở chính đối với cổ đông là tổ chức; số lượng cổ phần và thời điểm đăng ký cổ phần của từng cổ đông, tổng số cổ phẩn của cả nhóm cổ đông và tỷ lệ sở hữu trong tổng số cổ phần của công ty; vấn đề cần kiểm tra, mục đích kiểm tra;

      - Quyền khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

      Như vậy, việc bỏ quy định về thời hạn sở hữu cổ phần phổ thông nắm giữ 05% cổ phần trở lên có ý nghĩa trong việc bảo đảm việc thực hiện các quyền của cổ đông, giúp cho việc điều hành hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp được diễn ra bình thường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT