Tỷ lệ trả thưởng đối với xổ số truyền thống cao hơn tỷ lệ tối đa thị bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:18/01/2019

Theo tôi thấy hiện nay mô hình đại lý xổ số đang phát triển tại các thành phố lớn vì hoạt động đơn giản và tỷ lệ chia hoa hồng cao. Tôi đang tìm hiểu các quy định về kinh doanh xổ số, anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì hành vi vi xây dựng Tỷ lệ trả thưởng đối với xổ số truyền thống cao hơn tỷ lệ tối đa thị bị xử phạt như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 75/2013/TT-BTC quy đinh tỷ lệ trả thưởng đối với từng loại hình xổ số được quy định như sau:

      - Đối với xổ số truyền thống: tỷ lệ trả thưởng xây dựng cho mỗi đợt phát hành tối đa là 50% trên tổng giá trị vé xổ số phát hành;

      - Đối với xổ số cào biết kết quả ngay và xổ số bóc biết kết quả ngay: tỷ lệ trả thưởng xây dựng cho mỗi đợt phát hành tối đa là 55% trên tổng giá trị vé xổ số phát hành;

      - Đối với xổ số lô tô thủ công: tỷ lệ trả thưởng xây dựng tối đa là 60% trên tổng giá trị vé xổ số dự kiến phát hành.

      Tại Điều 43 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về tỷ lệ trả thưởng, cơ cấu giải thưởng và thể lệ tham gia dự thưởng như sau:

      1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      a) Xây dựng tỷ lệ trả thưởng cho mỗi đợt phát hành vượt quá tỷ lệ quy định tối đa đối với từng loại hình xổ số;

      b) Xây dựng cơ cấu giải thưởng đối với từng loại hình xổ số không đúng quy định của pháp luật.
      ...
      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 Điều này.

      Như vậy đối với hành vi xây dựng tỷ lệ trả thưởng đối với sổ số truyền thống vượt quá tỷ lệ 50% trên tổng giá trị vé số phát hành thì bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn buộc nộp lại số tiền lợi bất hợp pháp thu được đối với hành vi này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn