Uỷ quyền lĩnh thưởng vé xổ số trúng thưởng

Ngày hỏi:14/06/2017

Uỷ quyền lĩnh thưởng vé xổ số trúng thưởng như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Văn Toàn. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Khánh Hòa. Tôi có mua vé số và có trúng thưởng, tuy nhiên, sắp tới tôi phải đi công tác dài hạn tại nước ngoài và không thể tham gia nhận thưởng. Tôi có thể ủy quyền cho người khác nhận thay tôi không? Tôi có phải lập văn bản gì hay không? Và nếu như phải lập văn bản và cần xác nhận của cơ quan nhà nước thì tôi có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước giữ bí mật thông tin tôi trúng thưởng được không? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (093***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Uỷ quyền lĩnh thưởng vé xổ số trúng thưởng
      (ảnh minh họa)
    • Uỷ quyền lĩnh thưởng vé xổ số trúng thưởng được quy định tại Điều 33 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      Khách hàng trúng thưởng nhưng vì nguyên nhân khách quan (ốm đau, bệnh tật, đi công tác xa,...) không thể trực tiếp tham gia lĩnh thưởng thì có thể uỷ quyền cho người đại diện hợp pháp của mình để lĩnh thưởng. Việc uỷ quyền lĩnh thưởng phải được thực hiện bằng văn bản, có xác nhận của chính quyền phường, xã nơi cư trú của người trúng thưởng.

      Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn được quyền ủy quyền cho người đại diện hợp pháp của mình để nhận thưởng thay. Tuy nhiên, bạn phải làm hợp đồng ủy quyền bằng văn bản theo quy định của pháp luật dân sự và có xác nhận của chính quyền địa phương nơi bạn cư trú. Còn về việc bảo mật thông tin trúng số của bạn, đó là trách nhiệm của công ty xổ số nếu bạn có yêu cầu chứ không phải trách nhiệm của cơ quan xác nhận hợp đồng ủy quyền của bạn. Bạn có thể quy định trong hợp đồng ủy quyền cho người nhận thưởng thay bạn và nhờ họ yêu cầu công ty xổ số không cung cấp thông tin của bạn. Nhưng nếu trong trường hợp bạn có yêu cầu nhưng vì để phục vụ cho công tác quản lý và cơ quan nhà nước cần thông tin của bạn thì công ty xổ số buộc phải cung cấp và không thể bảo mật thông tin cho bạn. (Khoản 3 Điều 32 Thông tư này).

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về uỷ quyền lĩnh thưởng vé xổ số trúng thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    cho mình xin mẫu điều 33 Thông tư 75/2013/TT-BTC
    Trương Quang Tuấn (6 tháng trước) Thích 0 | Trả lời

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn