Văn phòng đại diện liệu có được thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp không?

Ngày hỏi:30/07/2021

Xin hỏi theo quy định hiện hành thì Văn phòng đại diện có được thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Văn phòng đại diện liệu có được thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về văn phòng đại diện như sau:

      Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Văn phòng đại diện không thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp.

      Như vậy, theo quy định trên thì đối với văn phòng đại diện không được thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn