Vé số bị rách có được nhận thưởng không?

Ngày hỏi:25/01/2019

Anh chị ơi tư vấn gấp giúp em vấn đề này với: Hôm qua em dò 02 tờ vé số thì may mắn em trúng giải nhất. Từ trước đến giờ em chưa từng trúng số nên rất vui. Em đã mang khoe cho những người bạn thân của em, tuy nhiên trong lúc móc tờ vé số ra em đã vô tình làm rách một tờ vé số nhưng số seri vẫn còn nguyên. Anh chị cho em hỏi trong trường hợp vé số bị rách em có được nhận thưởng không? Xin anh chị tư vấn gấp giúp em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 31 Thông tư 75/2013/TT-BTC quy định điều kiện của vé số lĩnh thưởng như sau:

      "1. Điều kiện vé xổ số lĩnh thưởng phải còn nguyên hình, nguyên khổ, không rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa và còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định.

      Trường hợp do các nguyên nhân khách quan, vé xổ số trúng thưởng bị rách rời nhưng vẫn còn đủ căn cứ để xác định hình dạng ban đầu, tính xác thực của tờ vé, vé không thuộc đối tượng nghi ngờ gian lận, vị trí rách rời không ảnh hưởng đến các yếu tố để xác định trúng thưởng thì công ty xổ số kiến thiết tổ chức thẩm tra xác minh và quyết định việc trả thưởng hay từ chối trả thưởng cho khách hàng. Thẩm quyền quyết định là Chủ tịch, Tổng giám đốc (Giám đốc) công ty xổ số kiến thiết được quy định cụ thể tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số quy định tại Điều 8 Thông tư này.

      2. Căn cứ vào quy định nêu trên, công ty xổ số kiến thiết quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số cụ thể về điều kiện của vé lĩnh thưởng, các trường hợp vé bị rách rời và vị trí bị rách rời được xem xét thẩm tra để quyết định trả thưởng hoặc từ chối trả thưởng cho khách hàng."

      Như vậy về điều kiện vé xổ số lĩnh thưởng phải theo quy định tại Khoản 1 như đã phân tích ở trên. Theo thông tin bạn cung cấp là trong lúc móc tờ vé số ra bạn đã vô tình làm rách. Trường hợp do các nguyên nhân khách quan, vé xổ số trúng thưởng bị rách rờinhưng vẫn còn đủ căn cứ để xác định hình dạng ban đầu, vị trí rách rời không ảnh hưởng đến các yếu tố để xác định trúng thưởng thì công ty xổ số kiến thiết tổ chức thẩm tra xác minh và quyết định việc trả thưởng hay từ chối trả thưởng cho khách hàng.

      Vấn đề bạn có đủ điều kiện để nhận thưởng khi vé số bị rách thì phải phụ thuộc vào kết quả thẩm định của công ty xổ số.

      Trên đây là quy định về nội dung điều kiện nhận thưởng của vé số bị rách.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn