Vé số bị rách có thể được nhận thưởng không?

Ngày hỏi:14/06/2017

Điều kiện của vé xổ số lĩnh thưởng? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hạnh Nguyên. Tôi đang sinh sống và làm việc tại TPHCM. Bố tôi có mua vé số và có trúng thưởng. Tuy nhiên, vì sơ ý nên đã làm rách tờ vé số nhưng không làm ảnh hưởng hay rách gì ở dãy số. Nhưng tôi có đọc được là vé số lĩnh thưởng phải còn nguyên hình, nguyên khổ, không rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa. Tôi không biết như vậy có phải là vé trúng thưởng của bố tôi đã không còn nhận thưởng được nữa phải không? Có cách nào khác để nhận thưởng không? Tôi muốn tìm quy định về điều kiện của vé xổ số lĩnh thưởng? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (090***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện của vé xổ số lĩnh thưởng được quy định tại Điều 31 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

      1. Điều kiện vé xổ số lĩnh thưởng phải còn nguyên hình, nguyên khổ, không rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa và còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định.

      Trường hợp do các nguyên nhân khách quan, vé xổ số trúng thưởng bị rách rời nhưng vẫn còn đủ căn cứ để xác định hình dạng ban đầu, tính xác thực của tờ vé, vé không thuộc đối tượng nghi ngờ gian lận, vị trí rách rời không ảnh hưởng đến các yếu tố để xác định trúng thưởng thì công ty xổ số kiến thiết tổ chức thẩm tra xác minh và quyết định việc trả thưởng hay từ chối trả thưởng cho khách hàng. Thẩm quyền quyết định là Chủ tịch, Tổng giám đốc (Giám đốc) công ty xổ số kiến thiết được quy định cụ thể tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số quy định tại Điều 8 Thông tư này.

      2. Căn cứ vào quy định nêu trên, công ty xổ số kiến thiết quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số cụ thể về điều kiện của vé lĩnh thưởng, các trường hợp vé bị rách rời và vị trí bị rách rời được xem xét thẩm tra để quyết định trả thưởng hoặc từ chối trả thưởng cho khách hàng.

      Theo thông tin bạn cung cấp, vé trúng thưởng của bố bạn bị rách nhưng nếu dán lại thì vẫn xác định được hình dạng ban đầu. Trong trường hợp này, có thể công ty xổ số sẽ tổ chức thẩm tra xác minh và Chủ tịch, Tổng giám đốc (Giám đốc) công ty xổ số kiến thiết sẽ đưa ra quyết định cuối cùng.

      Tiền lệ trước đó cũng có những trường hợp vé số rách nhưng qua quá trình thẩm tra xác minh vẫn được công ty xổ sổ trả thưởng vì trường hợp vé số bị rách là do khách quan và vẫn còn nhìn rõ số. Vì Ban biên tập không biết được vé số của bố bạn bị rách như thế nào nên không thể khẳng định bố bạn có thể nhận thưởng được hay không vì việc nhận thưởng còn phụ thuộc vào công ty xổ số và kết quả cuối cùng của công ty. Ban biên tập hy vọng vé trúng thưởng của bố bạn sẽ được công ty chấp nhận và đồng ý cho nhận thưởng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện của vé xổ số lĩnh thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cty Xổ số
    Dự thưởng xổ số
    Xổ số
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn