Vi phạm trong thành lập và quản lý điều hành công ty TNHH

Ngày hỏi:19/06/2015

Ông A (là Tổng giám đốc) và  Ông B (là Trưởng phòng kế hoạch) của doanh nghiệp 100% vốn nhà nước. Ông A và B cùng nhau hợp tác thành lập 03 công ty TNHH nhưng do anh vợ của ông B, con ông A và thuê người ngoài đứng tên. Tuy nhiên trên giấy phép đăng ký kinh doanh vẫn là chữ ký của ông B nhưng là tên của người khác; Đồng thời có đầy đủ chứng cứ chưng minh chữ ký đó là của ông B. Như vậy trường hợp trên ông A và ông B có vi phạm vào điều 13 Luật doanh nghiệp năm 2005 hay không?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Bạn lưu ý Luật Doanh nghiệp 2014 đã sắp có hiệu lực (01/7/2015), các quy định này sẽ áp dụng Luật mới.

      Tuy nhiên, nếu bạn muốn hỏi theo quy định Luật 2005, thì tôi có thể tư vấn như sau: Để xác định rằng chủ thể có trái với quy định Điều 13 hay không, cần đưa ra các căn cứ xác thực cho thấy A và B đã thành lập ra 3 công ty trên, việc đứng tên trên thực tế của các chủ thể khác có ý nghĩa gì.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn