Việc đánh giá tình hình sử dụng lao động đối với công ty TNHH một thành viên 100% vốn nhà nước được quy định như thế nào?

Việc đánh giá tình hình sử dụng lao động đối với công ty TNHH một thành viên 100% vốn nhà nước được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/12/2016

Việc đánh giá tình hình sử dụng lao động đối với công ty TNHH một thành viên 100% vốn nhà nước được quy định như thế nào? Chào quý anh chị ban biên tập Thư Ký Luật! Hiện nay tôi đang có một thắc mắc trong lĩnh vực quản lý lao động của công ty TNHH 100% vốn nhà nước. Anh/chị cho tôi hỏi: Việc đánh giá tình hình sử dụng lao động đối với công ty TNHH một thành viên 100% vốn nhà nước được quy định như thế nào? Rất mong nhận được sự hỗ trợ của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Điều 7 Thông tư 26/2016/TT-BLĐTBXH thì việc đánh giá tình hình sử dụng lao động đối với công ty TNHH một thành viên 100% vốn nhà nước được quy định như sau:

    1. Hằng năm, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty chỉ đạo Tổng giám đốc (Giám đốc) đánh giá tình hình sử dụng lao động theo kế hoạch lao động đã được phê duyệt.

    2. Nội dung đánh giá phải phân tích rõ ưu điểm, tồn tại, hạn chế trong việc tuyển dụng, sử dụng lao động, nguyên nhân chủ quan, khách quan, trách nhiệm của Tổng giám đốc (Giám đốc) và đề xuất biện pháp khắc phục tồn tại, hạn chế.

    3. Báo cáo đánh giá tình hình sử dụng lao động được gửi cho Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty và cơ quan đại diện chủ sở hữu. Đối với Tập đoàn kinh tế nhà nước, Tổng công ty quy định tại Khoản 2, Điều 5 Thông tư này thì đồng thời gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

    Việc đánh giá tình hình sử dụng lao động đối với công ty TNHH một thành viên 100% vốn nhà nước được quy định tại Thông tư 26/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện quản lý lao động, tiền lương và tiền thưởng đối với người lao động làm việc trong công ty TNHH một thành viên do nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn