Việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần quy định thế nào?

Ngày hỏi:13/03/2020

Bên em là công ty cổ phần BKG gồm 3 thành viên là em, em trai và em gái. Nhưng em gái em đã qua đời cách đây mấy tháng. Do vậy, em cần làm thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật từ em gái em sang em. Vậy em phải làm hồ sơ như thế nào? Mong Ban biên tập hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 31 Luật Doanh nghiệp 2014 về đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định như sau:

      - Doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 29 của Luật này.

      - Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày; kể từ ngày có thay đổi.

      - Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới trong thời hạn 03 ngày làm việc; kể từ ngày nhận được hồ sơ. Trường hợp từ chối thì phải thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết. Thông báo phải nêu rõ lý do; các yêu cầu sửa đổi, bổ sung (nếu có)”.

      Theo đó, khi thay đổi người đại diện theo pháp luật, bạn cần đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh.

      Còn hồ sơ đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Nghị định 78/2015/NĐ-CP như sau:

      Đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần bao gồm các giấy tờ sau:

      + Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật;

      + Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người bổ sung; thay thế làm đại diện theo pháp luật của công ty;

      + Quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên; Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật;

      Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật làm thay đổi nội dung Điều lệ công ty;

      Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật không làm thay đổi nội dung của Điều lệ công ty ngoài nội dung họ; tên; chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty quy định tại Điều 25 Luật Doanh nghiệp.

      Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty

      => Bạn nộp bộ hồ sơ trên đến phòng đăng ký kinh doanh nơi công ty bạn đăng ký doanh nghiệp; hoặc nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử theo quy trình trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn