Việc tổ chức quản lý Viettel của bộ máy tham mưu giúp việc được quy định như thế nào? Ngày hỏi:11/07/2017

Việc tổ chức quản lý Viettel của bộ máy tham mưu giúp việc được quy định như thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Hoàng Phương, em đang là sinh viên năm cuối tại Đại học kinh tế TPHCM. Em đang làm một chuyên đề liên quan đến Tập đoàn viễn thông quân đội Việt Nam và để hoàn thành bài báo cáo của mình, em có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp em, cụ thể là việc tổ chức quản lý Viettel của bộ máy tham mưu giúp việc được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Em mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0908***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc tổ chức quản lý Viettel của bộ máy tham mưu giúp việc được quy định tại Điều 47 Nghị định 101/2014/NĐ-CP về Điều lệ tổ chức và hoạt động của Tập đoàn Viễn thông Quân đội như sau:

    - Bộ máy giúp việc gồm các Phòng, Ban chuyên môn, nghiệp vụ có chức năng tham mưu, kiểm tra, giúp việc Tổng Giám đốc trong quản lý, điều hành VIETTEL và Tập đoàn cũng như trong thực hiện chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của chủ sở hữu, của cổ đông, của thành viên góp vốn hoặc bên liên doanh đối với các doanh nghiệp khác.

    - Cơ cấu tổ chức, chức năng nhiệm vụ, quyền hạn và biên chế nhân sự của bộ máy tham mưu giúp việc do Tổng Giám đốc VIETTEL quyết định, phù hợp với mục tiêu hoạt động của doanh nghiệp.

    Thông thường, bộ máy giúp việc của những doanh nghiệp nhà nước sẽ bao gồm những phòng ban sau: Phòng Kỹ thuật – Tư vấn; Phòng Kế hoạch – Kinh doanh; Phòng Kế toán – Tài chính; Phòng Tổ chức - Hành chính và các phòng ban khác. Những phòng ban này sẽ hỗ trợ, tham mưu giúp việc cho Tổng Giám đốc để đưa ra những quyết định phù hợp với mục tiêu hoạt động của doanh nghiệp.

    Trên đây là nội dung quy định về việc tổ chức quản lý Viettel của bộ máy tham mưu giúp việc. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 101/2014/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn