Vợ thay chồng làm giám đốc công ty

Vợ chồng tôi cùng thành lập công ty cổ phần và chồng tôi là người đại diện theo pháp luật. Nay tôi được cử làm giám đốc thì cần phải làm những thủ tục gì?

    Nội dung này được Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 29 Nghị định số 88/2006/NĐ-CP ngày 29/8/2006, trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định thay đổi, công ty gửi thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký kinh doanh. Nội dung thông báo gồm: 1. Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty. 2. Họ, tên, số giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, chức danh, địa chỉ thường trú của người đang là đại diện theo pháp luật của công ty và của người thay thế làm đại diện theo pháp luật của công ty. 3. Họ, tên và chữ ký của chủ tịch hội đồng quản trị công ty cổ phần. Trường hợp chủ tịch hội đồng quản trị của công ty bỏ trốn khỏi nơi cư trú, bị tạm giam, bị bệnh tâm thần hoặc các bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được bản thân hoặc từ chối ký tên vào thông báo của công ty thì phải có họ, tên và chữ ký của các thành viên hội đồng quản trị đã tham dự và biểu quyết nhất trí về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty. Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của đại hội đồng cổ đông công ty cổ phần về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật. Khi nhận thông báo, Phòng đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần trong thời hạn 7 (bảy) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Khi nhận giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới, doanh nghiệp phải nộp lại bản gốc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũ. Theo các quy định trên, trước khi tiến hành làm các thủ tục hay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty, đại hội đồng cổ đông công ty cần tiến hành họp và ra quyết định về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật. Quyết định này phải đưa vào biên bản họp đại hội đồng cổ đông và được thể hiện bằng văn bản.


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn