Vốn điều lệ của VIETTEL được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:08/07/2017

Vốn điều lệ của VIETTEL được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Ngọc Thoại. Gần đây, tôi có theo dõi tin tức, báo đài về tập đoàn viễn thông quân đội Việt Nam nhưng tôi không biết vốn điều lệ của VIETTEL được quy định như thế nào và nhà nước đầu tư bao nhiêu vốn vào tập đoàn này? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (098***)  

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vốn điều lệ của VIETTEL được quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 2 Nghị định 101/2014/NĐ-CP về Điều lệ tổ chức và hoạt động của Tập đoàn Viễn thông Quân đội như sau:

    “Vốn điều lệ của VIETTEL” là số vốn do Nhà nước đầu tư vào VIETTEL và ghi tại Điều lệ này

    Theo đó, Điều 6 của Thông tư này cũng quy định về vốn điều lệ của VIETTEL như sau:

    Vốn điều lệ của VIETTEL tại thời điểm phê duyệt Điều lệ này (năm 2014) là 100.000.000.000.000 đồng (Một trăm nghìn tỷ đồng).

    Việc điều chỉnh vốn điều lệ do Thủ tướng Chính phủ quyết định theo đề nghị của Bộ Quốc phòng và thẩm định của Bộ Tài chính.

    Liên quan đến nội dung trên, Ban biên tập cập nhật thêm đến bạn một số thông tin sau:

    Năm 2014, doanh thu của Viettel đạt 193.134 tỷ đồng, tăng gấp 3,2 lần so với năm 2009, lợi nhuận là 42.219 tỷ đồng, tăng 4,1 lần so với năm 2009; quy mô nhân sự là 27.132 lao động với mức thu nhập bình quân là 25 triệu đồng/người/tháng.

    Tại thời điểm 31/12/2014, vốn chủ sở hữu của Viettel là 101.813 tỷ đồng, tổng tài sản là 140.876 tỷ đồng.

    Năm 2015, thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đã phê duyệt việc điều chỉnh vốn điều lệ của Tập đoàn Viễn thông Quân đội (Viettel) giai đoạn 2015 - 2020, từ 100.000 tỷ đồng lên 300.000 tỷ đồng (tương đương gần 14 tỷ USD). Như vậy, vốn điều lệ hiện nay của tập đoàn đã tăng thêm 200.000 tỷ đồng so với vốn điều lệ năm 2014.

    Trên đây là nội dung tư vấn về vốn điều lệ của VIETTEL. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 101/2014/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn