Xây dựng xưởng và văn phòng cty

Ngày hỏi:29/04/2005
Cty tôi có ký thuê đất của 1 Cty A, de sản xuất, vui lòng cho hỏi chi phí xây dựng gồm thuê hồ (k có hoá đơn), mua xi măng, gạch để xây dựng văn phòng cho nhân viên việc thì những chi phí trên có trừ TNDN không?. Xin chân thành cám on

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Đầu tiên, đề nghị bạn đặt câu hỏi nên ghi rõ ràng, đầy đủ nội dung câu hỏi, tránh viết tắt, kiểm tra lại các lỗi chính tả để thuận tiện cho Cục Thuế trả lời.

      Căn cứ khoản 1, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính về thuế TNDN, quy định:

      “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

      1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

      a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

      b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

      c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

      Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng…”.

      Căn cứ quy định trên. Trường hợp Công ty bạn xây dựng xưởng và văn phòng Công ty. Các chi phí liên quan đến hoạt động xây dựng xưởng và văn phòng Công ty nếu đáp ứng quy định tại khoản 1, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC nêu trên thì được trừ khi tính thuế TNDN.

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn