Xe tải dưới 3,5 tấn có phải gắn phù hiệu không?

Ngày hỏi:07/03/2019

Xin chào Ban tư vấn, tôi có mua chiếc xe tải để chở hàng hóa tại chợ Đầu mối có tải trọng thiết kế dưới 3,5 tấn. Do lúc tôi mua cách đây 02 năm thì không có quy định phải gắn phù hiệu cho xe. Gần đây có người nhắc nhở tôi phải gắn phù hiệu xe, nếu không sẽ bị phạt. Anh chị cho tôi hỏi xe tải dưới 3,5 tấn có phải gắn phù hiệu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xe tải dưới 3,5 tấn có phải gắn phù hiệu không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

      "4. Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

      a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

      b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

      c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

      d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

      đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn."

      Đối với xe tải có tải trọng thiết kế dưới 3,5 tấn thì phải thực hiện việc gắn phù hiệu trước ngày 01/07/2018. Xe của bạn chưa thực hiện việc gắn phù hiệu cho xe thì bạn phải nhanh chóng thực hiện để tránh trường hợp bị cơ quan chức năng lập biên bản và xử phạt.

      Tại Điểm đ Khoản 6 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

      "Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

      6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
      ...
      đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;
      ...
      8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

      a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;"

      Đối với trường hợp bạn bị cảnh sát giao thông kiểm tra phát hiện và lập biên bản về lỗi không có phù hiệu thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với trường hợp xe tải dưới 3,5 tấn chưa gắn phù hiệu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn