Xin giấy tạm ngừng kinh doanh ở đâu?

Ngày hỏi:27/07/2021

Do dịch bệnh nên công ty phải đóng cửa, người lao động cũng không được đi làm. Nên doanh nghiệp em phải làm báo giảm đối với toàn bộ nhân viên. Tuy nhiên, bên BHXH yêu cầu phải có giấy tạm ngừng kinh doanh. Vậy em phải xin giấy này ở đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xin giấy tạm ngừng kinh doanh ở đâu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 66 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về đăng ký tạm ngừng kinh doanh, như sau:

      - Trường hợp doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh thì doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chậm nhất 03 ngày làm việc trước ngày tạm ngừng kinh doanh.

      - Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu tiếp tục tạm ngừng kinh doanh sau khi hết thời hạn đã thông báo thì phải thông báo cho Phòng Đăng ký kinh doanh chậm nhất 03 ngày làm việc trước ngày tiếp tục tạm ngừng kinh doanh.

      - Thời hạn tạm ngừng kinh doanh của mỗi lần thông báo không được quá một năm.

      Sau khi nhận hồ sơ đăng ký doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp giấy xác nhận về việc doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đăng ký tạm ngừng kinh doanh, giấy xác nhận về việc doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đăng ký tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

      Lưu ý: Kèm theo thông báo phải có nghị quyết, quyết định và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, của Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần; nghị quyết, quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc tạm ngừng kinh doanh.

      Như vậy, trước 03 ngày tạm dừng kinh doanh thì doanh nghiệp phải gửi thông báo tới Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở. Sau khi nhận hồ sơ thì bên Phòng đăng ký sẽ cấp giấy xác nhận doanh nghiệp đã đăng ký tạm ngừng kinh doanh.

      Tuy nhiên, sẽ không có giấy tạm ngừng kinh doanh mà Phòng đăng ký sẽ cập nhật trạng pháp lý của doanh nghiệp Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp sang tình trạng tạm ngừng kinh doanh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cơ sở kinh doanh
    Chủ hộ kinh doanh
    Chủ thể kinh doanh
    Điều kiện kinh doanh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn