Xử phạt về việc không thực hiện nghĩa vụ mua lại hàng hóa theo quy định của pháp luật về bán hàng đa cấp

Ngày hỏi:06/11/2018

Bạn tôi tham gia bán hàng đa cấp, tuy nhiên giờ bạn ấy không bán nữa và muốn công ty đa cấp mua lại hàng của mình nhưng công ty làm khó dễ. Chính vì vậy bạn tôi muốn biết việc xử phạt của pháp luật đối với hành vi này ra sao để cảnh báo cho doanh nghiệp. Vậy cho tôi hỏi: Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ mua lại hàng hóa theo quy định của pháp luật về bán hàng đa cấp thì bị xử phạt ra sao? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 141/2018/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định quy định xử lý vi phạm pháp luật trong hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

    "Điều 1. Sửa đổi một số điều của Nghị định số 71/2014/NĐ-CP ngày 21 tháng 7 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết Luật cạnh tranh về xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực cạnh tranh (sau đây gọi tắt là Nghị định số 71/2014/NĐ-CP) và Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 124/2015/NĐ-CP ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (sau đây gọi tắt là Nghị định số 185/2013/NĐ-CP)

    1. Điều 36 Nghị định số 71/2014/NĐ-CP được sửa đổi như sau:

    Điều 36. Hành vi bán hàng đa cấp bất chính

    1. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    ..........

    g) Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ mua lại hàng hóa theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, theo quy định này thì việc không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ mua lại hàng hóa theo quy định của pháp luật về bán hàng đa cấp thì có thể bị xử phạt từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng bạn nhé.

    Ngoài mức phạt tiền thì người thực hiện hành vi này còn có thể bị áp dụng thêm một số hình phạt bổ sung như: Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm pháp luật về cạnh tranh bao gồm cả tịch thu khoản lợi nhuận thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hoặc đính chính thông tin.

    Trên đây là nội dung trả lời về mức xử phạt đối với việc không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ mua lại hàng hóa theo quy định của pháp luật về bán hàng đa cấp. Bạn có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này tại Nghị định 141/2018/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn