05 trường hợp nhà trường bị giải thể

Ngày hỏi:18/07/2019

Từ năm 2020 thì Luật Giáo dục mới có hiệu lực. Vậy, Ban biên tập có thể cho tôi biết, nhà trường bị giải thể trong các trường hợp nào? Tôi - hiệu trưởng trường THPT Nguyễn Đình Chiểu mong được hỗ trợ để điều chỉnh hoạt động của trường học phù hợp hơn với quy định pháp luật. Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 51 Luật Giáo dục 2019 (có hiệu lực từ 01/7/2020), nhà trường bị giải thể trong trường hợp sau đây:

      a) Vi phạm nghiêm trọng quy định về quản lý, tổ chức và hoạt động của nhà trường;

      b) Hết thời hạn đình chỉ hoạt động giáo dục mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc đình chỉ;

      c) Mục tiêu và nội dung hoạt động trong quyết định thành lập hoặc cho phép thành lập nhà trường không còn phù hợp với nhu cầu phát triển kinh tế - xã hội;

      d) Không bảo đảm chất lượng giáo dục;

      đ) Theo đề nghị của tổ chức, cá nhân thành lập trường.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn quan tâm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn