Ai có thẩm quyền cấp chứng chỉ GDQP&AN?

Ngày hỏi:25/02/2019

Xin chào, em là sinh viên năm nhất tại Thành phố Hồ Chí Minh, sắp tới em sẽ tham gia học chương trình GDQP&AN. Em nghe nói trường em liên kết với đơn vị tại trường quân đội để dạy môn GDQP&AN. Anh chị cho em hỏi là ai có thẩm quyền cấp chứng chỉ GDQP&AN? Hiệu trưởng trường đại học của em có thẩm quyền cấp chứng chỉ này không? Xin anh chị giải đáp giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ tại Điều 10 Thông tư liên tịch 18/2015/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH thì Điều kiện, thẩm quyền cấp chứng chỉ GDQP&AN như sau:

      1. Sinh viên có điểm trung bình chung môn học đạt từ 5 điểm trở lên (theo thang điểm 10) được cấp chứng chỉ GDQP&AN.

      2. Thẩm quyền cấp chứng chỉ GDQP&AN:

      a) Giám đốc, hiệu trưởng các cơ sở giáo dục được tổ chức dạy, học GDQP&AN thì có thẩm quyền cấp chứng chỉ GDQP&AN;

      b) Giám đốc trung tâm GDQP&AN cấp chứng chỉ GDQP&AN theo quy định về liên kết GDQP&AN.

      3. Việc in, quản lý, cấp phát chứng chỉ GDQP&AN thực hiện theo quy định hiện hành do cơ quan có thẩm quyền quản lý nhà nước về giáo dục nghề nghiệp, giáo dục đại học ban hành.

      Như vậy, giám đốc, hiệu trưởng các cơ sở giáo dục được tổ chức dạy, học GDQP&AN hoặc Giám đốc trung tâm GDQP&AN cấp chứng chỉ GDQP&AN theo quy định về liên kết GDQP&AN có thẩm quyền cấp chứng chỉ. Do đó, hiệu trưởng trường đại học của bạn không có thẩm quyền cấp chứng chỉ GDQP&AN.

      Trên đây là ý kiến tư vấn hỗ trợ của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn