Anh ruột là công an thì có được tham gia vào Hội đồng sơ tuyển tuyển sinh vào CAND không?

Ngày hỏi:15/05/2021

Dạ, sắp tới đây em sẽ dự thi vào CAND. Anh ruột là công an thì có được tham gia vào Hội đồng sơ tuyển CAND không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 6 Thông tư 44/2021/TT-BCA (Có hiệu lực từ 16/06/2021) quy định về thực hiện dân chủ trong sơ tuyển tuyển sinh vào công an nhân dân, trong đó:

      Công an đơn vị, địa phương thành lập Hội đồng sơ tuyển tuyển sinh và các ban chuyên môn (nếu cần thiết) theo thẩm quyền.

      Những người có con, vợ hoặc chồng, bố, mẹ, anh, chị, em ruột, người nuôi dưỡng của mình hoặc của vợ hoặc chồng dự tuyển thì không được tham gia Hội đồng sơ tuyển và các ban chuyên môn.

      Do đó, theo quy định mới nhất thì khi có em ruột tham gia dự tuyển thì không được tham gia vào Hội đồng sơ tuyển tuyển sinh vào công an nhân dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn