Bài thi cuối kỳ môn Văn đạt 7 điểm có được xếp loại giỏi không?

Ngày hỏi:05/01/2021

Học sinh lớp 8 có bài thi cuối kỳ I môn Văn được 7 điểm, Toán được 9 điểm thì có được xếp loại giỏi không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bài thi cuối kỳ môn Văn đạt 7 điểm có được xếp loại giỏi không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 13 Quy chế đánh giá, xếp loại học sinh THCS, THPT ban hành kèm theo Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT và Khoản 6 Điều 2 Thông tư 26/2020/TT-BGDĐT thì học sinh đạt loại giỏi, nếu có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      - Điểm trung bình các môn học từ 8,0 trở lên, trong đó điểm trung bình của 1 trong 3 môn Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ từ 8,0 trở lên; riêng đối với học sinh lớp chuyên của trường THPT chuyên phải thêm điều kiện điểm trung bình môn chuyên từ 8,0 trở lên;

      - Không có môn học nào điểm trung bình dưới 6,5;

      - Các môn học đánh giá bằng nhận xét đạt loại Đ.

      Theo đó, việc đánh giá xếp loại học lực giỏi dựa vào điểm trung bình môn chứ không chỉ dựa trên điểm thi cuối kỳ. Do bạn chỉ cung cấp thông tin điểm thi cuối kỳ nên chưa có đủ cơ sở để khẳng định trường hợp của bạn có đạt loại giỏi hay không.

      Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Cách xếp học lực đối với học sinh cấp 2, cấp 3

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn