Bị buộc thôi học khi đang học sư phạm có phải bồi hoàn học phí không?

Ngày hỏi:02/04/2021

Dạ năm học 2021 - 2022 này em định thi học ngành sư phạm. Cho em hỏi là nếu em học 1 thời gian mà bị kỷ luật với hình thức là buộc thôi học thì có phải bồi hoàn chi phí đào tạo không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị buộc thôi học khi đang học sư phạm có phải bồi hoàn học phí không?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm c Khoản 1 Điều 6 Nghị định 116/2020/NĐ-CP quy định đối tượng phải bồi hoàn kinh phí hỗ trợ tiền đóng học phí và chi phí sinh hoạt gồm:

      Sinh viên sư phạm được hưởng chính sách đang trong thời gian đào tạo nhưng chuyển sang ngành đào tạo khác, tự thôi học, không hoàn thành chương trình đào tạo hoặc bị kỷ luật buộc thôi học.

      Quy định này áp dụng bắt đầu từ khóa tuyển sinh năm học 2021 - 2022.

      Theo thông tin bạn cung cấp, bạn được tuyển sinh vào ngành sư phạm năm 2021 - 2022, nếu bạn bị buộc thôi học thì phải bồi hoàn kinh phí hỗ trợ tiền đóng học phí và chi phí sinh hoạt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn