Bị cận có thi Học viện Biên phòng được không?

Ngày hỏi:09/04/2021

Chào luật sư. Cháu có cận mắt phải 1.25 độ và mắt trái 2.0 độ. Không biết cháu có đủ điều kiện thi vào Học viện Biên phòng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bị cận có thi Học viện Biên phòng được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 1 Thông tư 42/2017/TT-BQP có quy định như sau:

      ....

      2. Một số tiêu chuẩn quy định riêng, như sau:

      a) Các trường đào tạo sĩ quan chỉ huy, chính trị, hậu cần, gồm các học viện: Hậu cần, Phòng không - Không quân, Hải quân, Biên phòng và các trường sĩ quan: Lục quân 1, Lục quân 2, Chính trị, Pháo binh, Công binh, Tăng - Thiết giáp, Thông tin, Đặc công, Phòng hóa:

      - Về Thể lực: Tuyển thí sinh nam cao từ 1,65 m trở lên, cân nặng từ 50 kg trở lên;

      - Về Mắt: Không tuyển thí sinh mắc tật khúc xạ cận thị.

      Như vậy, tiêu chuẩn sức khỏe về mắt thì Học viện Biên phòng không tuyển thí sinh mắc tật khúc xạ cận thị. Do đó, bạn bị cận thị nên không đủ điều kiện để thi tuyển (không xét các tiêu chuẩn khác).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn