Bị khuyết tật có được miễn học phí không?

Ngày hỏi:24/07/2020

Gia đình tôi có một cháu bị dị tật bẩm sinh không có một bên bàn tay và đang được hưởng trợ cấp xã hội và bố cháu bị tai nạn nằm liệt giường không có khả năng lao động, cũng đang được hưởng chính sách nhà nước hỗ trợ. Vậy cho tôi hỏi con tôi đi học có được miễn Giảm học phí không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Trường hợp con bạn đang học tiểu học

      Theo Điều 6 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định đối tượng không đóng học phí như sau:

      - Học sinh tiểu học;

      - Học sinh, sinh viên sư phạm;

      - Người học các ngành chuyên môn đặc thù đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh theo quy định của Luật Giáo dục đại học.

      Như vậy, con bạn học tiểu học không phải đóng học phí.

      *Trường hợp con bạn đang học THCS, THPT

      Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định: Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên bị tàn tật, khuyết tật có khó khăn về kinh tế sẽ được miễn học phí.

      Theo thông tin bạn cung cấp con bạn bị di tật bẩm sinh không có một bên bàn tay (khuyết tật) đang được hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội, vậy nên nếu gia đình bạn được UBND xác nhận điều kiện kinh tế khó khăn thì con bạn sẽ được miễn học phí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn