Bổn phận của trẻ em theo Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 1991

Ngày hỏi:23/10/2018

Cho tôi hỏi bổn phận của trẻ em theo Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 1991 được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

Kim Dung - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bổn phận của trẻ em được quy định tại Điều 13 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 1991, theo đó:

      Trẻ em có bổn phận:

      1- Yêu quý, kính trọng, hiếu thảo đối với ông bà, cha mẹ, lễ phép với người lớn, thương yêu em nhỏ, đoàn kết với bạn bè, giúp đỡ người già yếu, tàn tật, giúp đỡ gia đình làm những việc vừa sức mình;

      2- Chăm chỉ học tập, rèn luyện thân thể; tuân theo nội quy của nhà trường;

      3- Tôn trọng pháp luật; thực hiện nếp sống văn minh, trật tự công cộng và an toàn giao thông; giữ gìn của công, tôn trọng tài sản của người khác;

      4- Yêu quê hương, đất nước, yêu đồng bào, có ý thức xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.

      Trên đây là tư vấn về bổn phận của trẻ em theo Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em 1991. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn