Cá nhân dạy ngoại ngữ online có phải đăng ký website không?

Ngày hỏi:08/10/2019

Tôi có thắc mắc sau đây nhờ ban biên tập hỗ trợ: Bạn tôi có ý định thành lập một trang web để dạy tiếng Anh online như TOEIC, IELTS, TOEFL... Tuy nhiên, nó thắc mắc không biết có phải đăng ký website không? Mong hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại 2005 quy định về thương nhân như sau:

      Thương nhân bao gồm tổ chức kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên và có đăng ký kinh doanh.

      Căn cứ Quyết định 27/2018/QĐ-TTg quy định về hệ thống ngành kinh tế Việt Nam thì lĩnh vực giáo dục là một trong những ngành nghề phải đăng ký kinh doanh.

      Căn cứ Điều 13 Thông tư 47/2014/TT-BCT được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 1 Thông tư 21/2018/TT-BCT, ,cụ thể như sau:

      Đối tượng đăng ký là thương nhân hoặc tổ chức có website thương mại điện tử trên đó cung cấp ít nhất một trong các dịch vụ sau:

      1. Dịch vụ sàn giao dịch thương mại điện tử.

      2. Dịch vụ khuyến mại trực tuyến.

      3. Dịch vụ đấu giá trực tuyến.

      => Đối với dịch vụ trên sàn giao dịch thương mại điện tử, là website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử thì thuộc trường hợp phải đăng ký website thương mại điện tử cho Bộ Công thương.

      Như vậy, bạn của bạn nếu dạy tiếng Anh trực tuyến qua website thì cần phải thực hiện đăng ký website.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn