Các hành vi nào mà giảng viên không được làm?

Ngày hỏi:30/11/2016

Các hành vi nào mà giảng viên không được làm? Và căn cứ pháp lý ở đâu? Chào anh/ chị trong Ban biên tập, em tên là Nguyễn Hạnh Trang (tran***@gmail.com, ở Đồng Nai). Em vừa mới thi đậu vào làm giảng viên của Trường Đại Học Sài Gòn. Em thắc mắc: trong quá trình giảng dạy, giảng viên không được làm những điều gì? Xin Ban biên tập tư vấn giúp, chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những hành vi mà giảng viên không được làm đã được quy định cụ thể tại Điều 58 Luật Giáo dục đại học 2012.

      Theo đó, những hành vi mà giảng viên không được làm bao gồm:

      1. Xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể người học và người khác.

      2. Gian lận trong hoạt động đào tạo, nghiên cứu khoa học.

      3. Lợi dụng danh hiệu nhà giáo và hoạt động giáo dục để thực hiện hành vi vi phạm pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về những hành vi mà giảng viên không được làm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Giáo dục đại học 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn