Các môn thi tuyển thạc sĩ bắt buộc phải do tiến sĩ ra đề?

Ngày hỏi:25/09/2020

Xin hỏi đề thi tuyển sinh trình độ thạc sĩ do ai ra đề? Có phải tất cả các môn đều do người có trình độ thạc sĩ trở lên ra đề hay không? Vấn đề này pháp luật quy định thế nào? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 3 Điều 13 Quy chế đào tạo trình độ thạc sĩ (Ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BGDĐT) có quy định như sau:

      Ra đề thi môn ngoại ngữ phải là thạc sĩ trở lên; ra đề các môn thi khác phải là tiến sĩ.

      Như vậy thì chỉ có môn thi ngoại ngữ thì thạc sĩ mới được phép ra đề. Các môn khi khác bắt buộc phải là tiến sĩ ra đề.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn