Các tiêu chuẩn về quản lý tài chính trong kiểm định chất lượng trung tâm giáo dục nghề nghiệp

Ngày hỏi:21/07/2017

Các tiêu chuẩn về quản lý tài chính trong kiểm định chất lượng trung tâm giáo dục nghề nghiệp được quy định thế nào? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Minh Luân, hiện tại đang công tác tại Sở giáo dục và đào tạo tỉnh Bình Dương, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Tôi muốn biết pháp luật quy định thế nào về các tiêu chuẩn về quản lý tài chính trong kiểm định chất lượng trung tâm giáo dục nghề nghiệp? Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (minhluan***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 24/7/2017, Thông tư 15/2017/TT-BLĐTBXH quy định tiêu chí, tiêu chuẩn kiểm định chất lượng giáo dục nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành chính thức có hiệu lực. Thông tư này được áp dụng đối với cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học có đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp trình độ cao đẳng, doanh nghiệp có đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp trình độ sơ cấp (sau đây gọi là cơ sở đào tạo), tổ chức kiểm định chất lượng giáo dục nghề nghiệp và các đơn vị, cá nhân có liên quan.

      Đối với vấn đề bạn thắc mắc, Khoản 6 Điều 6 Thông tư 15/2017/TT-BLĐTBXH quy định Tiêu chí 6 - Quản lý tài chính gồm:

      a) Tiêu chuẩn 1: Trung tâm có quy định và thực hiện quy định về quản lý, sử dụng và thanh qayết toán về tài chính theo quy định.

      b) Tiêu chuẩn 2: Các nguồn lực tài chính đảm bảo đủ kinh phí phục vụ các hoạt động của trung tâm.

      c) Tiêu chuẩn 3: Quản lý, sử dụng các nguồn thu từ hoạt động dịch vụ đào tạo; tham gia sản xuất, kinh doanh, dịch vụ đúng theo quy định.

      d) Tiêu chuẩn 4: Trung tâm chấp hành đầy đủ chế độ tài chính, kế toán, kiểm toán, thuế, thống kê và báo cáo định kỳ theo quy định; công khai tài chính theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các tiêu chuẩn về quản lý tài chính trong kiểm định chất lượng trung tâm giáo dục nghề nghiệp. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 15/2017/TT-BLĐTBXH để hiểu rõ nội dung này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn