Các trường có phải công khai điều kiện phụ sử dụng trong xét tuyển đại học không?

Ngày hỏi:17/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi các trường đại học sử dụng các điều kiện phụ để xét tuyển trong tuyển sinh đại học thì các điều kiện phụ đó có bắt buộc phải công khai không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường có phải công khai điều kiện phụ sử dụng trong xét tuyển đại học không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 6 Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-BGDĐT, có quy định:

      Trước khi thí sinh làm thủ tục ĐKXT, các trường công bố các thông tin cần thiết lên trang thông tin điện tử của trường để thí sinh ĐKXT: mã số trường, mã số ngành, chỉ tiêu tuyển sinh của ngành, tổ hợp xét tuyển, quy định chênh lệch điểm xét tuyển giữa các tổ hợp, các điều kiện phụ sử dụng trong xét tuyển và các quy định khác không trái với quy định của Quy chế này; nhập đầy đủ các thông tin về tuyển sinh của trường lên Cổng thông tin tuyển sinh của Bộ GDĐT trong thời hạn quy định. Riêng ngưỡng điểm nhận ĐKXT có thể quy định sau khi có kết quả thi THPT quốc gia và phù hợp với ngưỡng đảm bảo chất lượng đầu vào theo quy định của Quy chế này; thực hiện quy trình xét tuyển theo quy định tại khoản 5 điều này.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì các điều kiện phụ sử dụng trong xét tuyển đại học bắt buộc phải được công khai trên Cổng thông tin tuyển sinh của Bộ GDĐT .

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn