Các trường hợp phải giao kết hợp đồng học nghề

Ngày hỏi:15/03/2019

Theo như tôi biết thì khi học nghề có thể giao kết hợp đồng hoặc không. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi các trường hợp phải giao kết hợp đồng học nghề gồm các trường hợp nào? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Ngân - ngan*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 139/2006/NĐ-CP thì:

      1. Hợp đồng học nghề là sự thoả thuận về quyền và nghĩa vụ giữa người đứng đầu cơ sở dạy nghề với người học nghề.

      2. Các trường hợp sau đây phải giao kết hợp đồng học nghề bằng văn bản:

      a) Học nghề trình độ sơ cấp;

      b) Học nghề tại cơ sở dạy nghề có vốn đầu tư nước ngoài;

      c) Doanh nghiệp tuyển người vào học nghề để sau đó làm việc tại doanh nghiệp.

      3. Các trường hợp sau đây có thể giao kết hợp đồng bằng lời nói hoặc bằng văn bản:

      a) Truyền nghề;

      b) Kèm cặp nghề tại doanh nghiệp.

      4. Hợp đồng học nghề được giao kết trực tiếp giữa người đứng đầu cơ sở dạy nghề với người học nghề. Trường hợp giao kết bằng văn bản thì hợp đồng học nghề được lập thành hai bản có giá trị pháp lý như nhau, mỗi bên giữ một bản.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì có 3 trường hợp bắt buộc phải ký hợp đồng học nghề: học nghề trình độ sơ cấp, học nghề tại cơ sở dạy nghề có vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp tuyển người vào học nghề để sau đó làm việc tại doanh nghiệp.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn