Các trường hợp trường trung học sẽ bị đình chỉ hoạt động giáo dục

Ngày hỏi:03/11/2018

Ban biên tập có nhận được thắc mắc của bạn Nguyễn Lan Phương, hiện đang công tác trong lĩnh vực thanh tra ngành giáo dục. Liên quan đến lĩnh vực bạn đang công tác, bạn có thắc mắc sau mong nhận được phản hồi, cụ thể: Các trường hợp nào trường trung học sẽ bị đình chỉ hoạt động giáo dục?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp trường trung học sẽ bị đình chỉ hoạt động giáo dục được quy định tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT về Điều lệ trường trung học cơ sở, phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, cụ thể như sau:

      - Có hành vi gian lận để được cho phép hoạt động giáo dục;

      - Không bảo đảm một trong các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 9 của Điều lệ này;

      - Người cho phép hoạt động giáo dục không đúng thẩm quyền;

      - Không triển khai hoạt động giáo dục trong thời hạn 01 năm kể từ ngày được phép hoạt động giáo dục;

      - Vi phạm quy định của pháp luật về giáo dục bị xử phạt vi phạm hành chính ở mức độ phải đình chỉ;

      - Vi phạm nghiêm trọng các quy định về mục tiêu, kế hoạch, chất lượng giáo dục, quy chế chuyên môn, quy chế thi cử;

      - Các trường hợp vi phạm khác theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn