Cách tính thâm niên nhà giáo theo năm đóng bảo hiểm

Ngày hỏi:15/05/2014

Cho tôi xin hỏi về cách tính thâm niên: Ở trường tôi có 3 trường hợp được tính thâm niên như sau:

  1. Cô Nguyễn Thị A vào ngành giáo dục mầm non năm 1986. Đóng bảo hiểm từ năm 1995. Có bằng tốt nghiệp trung học sư phạm mầm non năm 2000. Được xét tuyển công chức năm 2011. Được tính thâm niên là 16%.
  2. Cô Nguyễn Thị B vào ngành giáo dục mầm non năm 1986. Đóng bảo hiểm từ năm 1995. Có bằng tốt nghiệp trung học sư phạm mầm non năm 2000. Được xét tuyển công chức năm 2012. Được tính thâm niên là 12%.
  3. Cô Nguyễn Thị C vào ngành giáo dục mầm non năm 2002. Đóng bảo hiểm từ năm 2003. Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm mầm non năm 2002. Được xét tuyển công chức năm 2012. Được tính thâm niên là 9%.

    Tôi đã được đọc nghị định 54/2011/NĐ-CP - 4/7/2011 và TT 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH và hỏi trực tiếp phòng nội vụ huyện Đông Anh thì được trả lời rằng: Sở nội vụ hướng dẫn tính thâm niên nhà giáo của năm 2012 khác với năm 2011. Tôi xin hỏi sở nội vụ có nghị định, thông tư nào khác ngoài 2 nghị định và thông tư trên không? Tôi muốn hỏi tính thâm niên nhà giáo theo năm đóng bảo hiểm, năm bắt đầu vào ngành hay năm được cấp bằng tốt nghiệp? Tôi mong có câu trả lời sớm nhất và được giải đáp thích đáng để tôi yên tâm công tác! Tôi xin chân thành cảm ơn! Người hỏi: Đỗ Thị Bình ( 02:20 15/05/2014)

    Nội dung này được Sở Nội vụ thành phố Hà Nội tư vấn như sau:

    • Chào ông/bà, sau khi gửi câu hỏi của ông/bà đến Sở Nội vụ, chúng tôi nhận được câu trả lời như sau:

      (Công văn số 1284/SNV-XDCQ ngày 30/5/2014 của Sở Nội vụ Hà Nội)

      - Chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo hiện được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo; và Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT- BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 30/12/2011 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP.

      Để triển khai chế độ liên quan, Sở Nội vụ thành phố đã có Văn bản số 632/SNV-XDCQ ngày 26/4/2012 hướng dẫn UBND các quận, huyện, thị xã thuộc thành phô Hà Nội thực hiện thống nhất, đúng quy định đối với đối tượng là nhà giáo tại các Văn bản được Trung ương ban hành nêu trên.

      - Tại Khoản 2, Điều 70 Luật Giáo dục số 38/2005/QH11 đã quy định một trong những tiêu chuẩn phải có của nhà giáo là "Đạt trình độ chuẩn được đào tạo về chuyên môn, nghiệp vụ". Do đó thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo phải căn cứ cả vào thời gian có bằng cấp chuyên môn, nghiệp vụ đạt trình độ chuẩn theo quy định.

      Sở Nội vụ đã hướng dẫn quy trình, trách nhiệm của Hiệu trưởng nhà trường và UBND quận, huyện, thị xã trong tổng hợp, thẩm định, quyết định xếp hưởng, thực hiện chi trả chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định. Căn cứ thẩm quyền về quản lý viên chức hiện nay của Thành phố, Sở Nội vụ đề nghị công dân có kiến nghị trực tiếp liên hệ với Hiệu trưởng nhà trường và UBND quận, huyện, thị xã nơi đang công tác để kiểm tra hồ sơ duyệt hưởng, quyết định theo thẩm quyền quy định.


    Nguồn:

    Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn