Cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên tại các cơ sở giáo dục mầm non cần đảm bảo tiêu chí gì?

Ngày hỏi:22/09/2018

Xin chào, tôi tên Huỳnh Mẫn, cho tôi hỏi theo quy định mới thì cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên tại các cơ sở giáo dục mầm non cần đảm bảo tiêu chí gì? Văn bản nào quy định vấn đề này? Các bạn hỗ trợ giúp với nhé.

Thị Sương - Tp. HCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Thông tư 19/2018/TT-BGDĐT quy định về kiểm định chất lượng giáo dục và công nhận đạt chuẩn quốc gia đối với trường mầm non do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, có hiệu lực từ 10/10/2018, tiêu chuẩn cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên được quy định như sau:

      1. Tiêu chí 2.1: Đối với hiệu trưởng, phó hiệu trưởng

      a) Đạt tiêu chuẩn theo quy định;

      b) Được đánh giá đạt chuẩn hiệu trưởng trở lên;

      c) Được bồi dưỡng, tập huấn về chuyên môn, nghiệp vụ quản lý giáo dục theo quy định.

      2. Tiêu chí 2.2: Đối với giáo viên

      a) Có đội ngũ giáo viên đủ về số lượng, hợp lý về cơ cấu đảm bảo thực hiện Chương trình giáo dục mầm non theo quy định;

      b) 100% giáo viên đạt chuẩn trình độ đào tạo theo quy định;

      c) Có ít nhất 95% giáo viên đạt chuẩn nghề nghiệp giáo viên ở mức đạt trở lên.

      3. Tiêu chí 2.3: Đối với nhân viên

      a) Có nhân viên hoặc giáo viên kiêm nhiệm để đảm nhiệm các nhiệm vụ do hiệu trưởng phân công;

      b) Được phân công công việc phù hợp, hợp lý theo năng lực;

      c) Hoàn thành các nhiệm vụ được giao.

      Trên đây là nội dung cần tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn