Cha mẹ có được xin cấp bản sao bằng tốt nghiệp cấp 3 thay con không?

Ngày hỏi:14/05/2020

Ban biên tập cho hỏi, trường hợp của tôi không may bị làm mấy bằng tốt nghiệp THPT (cấp 3) do ở xa quê. Vậy cho hỏi, cha mẹ tôi ở quê có thể thay tôi đi xin cấp bản sao bằng tốt nghiệp được không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 30 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT, có quy định về quyền yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc, như sau:

      - Người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ.

      - Người đại diện theo pháp luật, người đại diện theo ủy quyền của người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ.

      - Cha, mẹ, con; vợ, chồng; anh, chị, em ruột; người thừa kế khác của người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ trong trường hợp người đó đã chết.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên nếu bạn không trực tiếp xin cấp bản sao bằng tốt nghiệp THPT. Cha mẹ bạn muốn đi xin cấp bản sao bằng tốt nghiệp thay bạn thì bắt buộc phải có giấy ủy quyền.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn