Chính sách về lương để thu hút người Việt Nam ở nước ngoài, chuyên gia nước ngoài tham gia hoạt động khoa học và công nghệ tại Việt Nam

Ngày hỏi:18/11/2016

Chính sách về lương để thu hút người Việt Nam ở nước ngoài, chuyên gia nước ngoài tham gia hoạt động khoa học và công nghệ tại Việt Nam được quy định như thế nào? Tôi hiện đang nghiên cứu khoa học tại Nga và có ý định về lại nước nên rất quan tâm tới vấn đề này. Mong sớm nhận được câu trả lời của Quý Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi cảm ơn. Bùi Tiến Dũng, địa chỉ mail tiendung****@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chính sách về lương để thu hút người Việt Nam ở nước ngoài, chuyên gia nước ngoài tham gia hoạt động khoa học và công nghệ tại Việt Nam được quy định tại Điều 6 Nghị định 87/2014/NĐ-CP về thu hút cá nhân hoạt động khoa học và công nghệ là người Việt Nam ở nước ngoài và chuyên gia nước ngoài tham gia hoạt động khoa học và công nghệ tại Việt Nam, theo đó:

      Người Việt Nam ở nước ngoài và chuyên gia nước ngoài thực hiện nhiệm vụ khoa học và công nghệ tại Việt Nam được hưởng lương theo thỏa thuận. Mức lương thỏa thuận được xác định trên cơ sở:

      1. Mức độ ưu tiên của nhiệm vụ khoa học và công nghệ.

      2. Tính chất, quy mô và tầm quan trọng của hoạt động khoa học và công nghệ.

      3. Trình độ, năng lực, hiệu quả đóng góp của cá nhân.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về chính sách về lương để thu hút người Việt Nam ở nước ngoài, chuyên gia nước ngoài tham gia hoạt động khoa học và công nghệ tại Việt Nam, được quy định tại Nghị định 87/2014/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn