Chưa tốt nghiệp cấp 2 có được học trung cấp?

Ngày hỏi:20/08/2019

Xin Luật sư tư vấn giúp nội dung sau: Những người học Trung học cơ sở (cấp II) giai đoạn từ năm 1988 đến năm 1994 chưa tốt nghiệp có được tham gia thi tuyển vào các trường Trung cấp chuyên nghiệp không? Tôi xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 32 Luật Giáo dục 2005 quy định:

      1. Trung cấp chuyên nghiệp được thực hiện từ ba đến bốn năm học đối với người có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, từ một đến hai năm học đối với người có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông;

      ...

      Như vậy trung cấp chuyên nghiệp yêu cầu phải có bằng tốt nghiệp THCS. Do đó, những người học Trung học cơ sở (cấp II) giai đoạn từ năm 1988 đến năm 1994 chưa tốt nghiệp sẽ chưa đủ điều kiện để tham gia thi tuyển vào các trường Trung cấp chuyên nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn