Có bắt buộc phải học thạc sĩ tại trường trước đây học đại học?

Ngày hỏi:16/09/2021

Có bắt buộc phải học thạc sĩ tại trường trước đây học đại học không ạ? Tôi mong nhận tư vấn theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 5 Quy định ban hành kèm theo Thông tư 23/2021/TT-BGDĐT Quy chế tuyển sinh tạo trình độ thạc sĩ (Có hiệu lực từ 15/10/2021), có quy định:

      1. Yêu cầu đối với người dự tuyển:

      - Đã tốt nghiệp hoặc đã đủ điều kiện công nhận tốt nghiệp đại học (hoặc trình độ tương đương trở lên) ngành phù hợp; đối với chương trình định hướng nghiên cứu yêu cầu hạng tốt nghiệp từ khá trở lên hoặc có công bố khoa học liên quan đến lĩnh vực sẽ học tập, nghiên cứu;

      - Có năng lực ngoại ngữ từ Bậc 3 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam;

      - Đáp ứng các yêu cầu khác của chuẩn chương trình đào tạo do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành và theo quy định của chương trình đào tạo.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc dự tuyển thạc sĩ không bắt buộc phải học tại trường trước đây mình đã từng học đại học. Chỉ cần đáp ứng điều kiện nêu trên thì sẽ được dự tuyển để thi cao học, để học thạc sĩ.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn