Có cha mẹ thường trú vùng ĐBKK, được miễn học phí

Ngày hỏi:11/07/2013

Bà Dương Nữ Thanh Nga (thanhngapro@...) có người cháu ruột đang học lớp 10, hộ khẩu thường trú tại xã thuộc Chương trình 135. Hiện cháu bà Nga sống cùng với ông bà ngoại và mẹ đẻ, người bố do đi làm ăn xa nên chưa Nhập hộ khẩu. Bà Nga hỏi, trường hợp cháu bà có được hỗ trợ chi phí học tập theo Nghị định 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ không?

    Nội dung này được Bộ Giáo dục và Đào tạo tư vấn như sau:

    • Trường hợp bà Nga hỏi, Bộ Giáo dục và Đào tạo cho biết, theo quy định tại khoản 2 Điều 4 của Nghị định 49/2010/NĐ-CP, trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên có cha mẹ thường trú tại các xã biên giới, vùng cao, hải đảo và các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được miễn học phí.

      Như vậy, đối chiếu với quy định thì học sinh, sinh viên phải có cha mẹ thường trú tại các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt có khăn mới được miễn học phí.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn