Có con thì có được thi trường công an không?

Ngày hỏi:01/04/2021

Mình là người dân tộc Nùng. Do cưới vợ từ 20 tuổi nên nay đã có con thì không biết thi trường tuyển vào trường công an có được không? Em thi hệ đại học chính quy ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có con thì có được thi trường công an không?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm c Khoản 2 Điều 6 Thông tư 15/2016/TT-BCA quy định về tuyển sinh đào tạo đại học, cao đẳng chính quy như sau:

      ...

      c) Tiêu chuẩn đạo đức, phẩm chất chính trị:

      - Về tiêu chuẩn đạo đức: Đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này không trong thời gian chấp hành kỷ luật từ khiển trách trở lên hoặc không trong thời gian chờ xét kỷ luật; đối tượng quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trong những năm học trung học phổ thông, trung cấp đạt hạnh kiểm từ loại khá trở lên; chưa kết hôn, chưa có con (con đẻ).

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì chỉ tuyển sinh với những đối tượng chưa kết hôn, chưa có con (con đẻ). Cho nên trường hợp của anh không đủ điều kiện (không xét đến các tiêu chuẩn khác).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT