Cô giáo bắt học sinh lớp 8 nộp tiền phạt vì không học bài có đúng không?

Ngày hỏi:06/01/2021

Con tôi học lớp 8, khi cháu không học bài, cô giáo thu tiền phạt mà không hỏi ý kiến của phụ huynh hay nhà trường thì có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 38 Điều lệ trường THCS, THPT và trường phổ thông có nhiều cấp học ban hành kèm theo Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT thì khi học sinh vi phạm khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện được giáo dục hoặc xử lý kỷ luật theo các hình thức sau đây:

      - Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm.

      - Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm.

      - Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

      Theo đó, khi học sinh mắc khuyết điểm trong quá trình học tập, rèn luyện thì bị áp dụng các biện pháp xử lý nêu trên, trong đó không có biện pháp nộp tiền phạt.

      Ngoài ra, theo Điều 27, 29 Điều lệ ban hành kèm theo Thông tư này về nhiệm vụ, quyền hạn của giáo viên thì cũng không có quy định nào để cập đến việc giáo viên được tự ý yêu cầu học sinh nộp tiền phạt.

      Vì vậy, trường hợp con bạn không học bài mà cô giáo tự ý thu tiền phạt là không phù hợp với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn