Có giới hạn độ tuổi thi vào trường công an không?

Ngày hỏi:09/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi: Trường hợp nếu đăng ký thi tuyển đại học, cao đẳng vào các trường bên khối công an thì có bị giới hạn độ tuổi không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có giới hạn độ tuổi thi vào trường công an không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm b Khoản 2 Điều 6 Thông tư 15/2016/TT-BCA quy định tuyển sinh vào các trường Công an nhân dân do Bộ trưởng Bộ Công An ban hành, có quy định:

      - Đối với cán bộ, chiến sĩ Công an trong biên chế, không quá 30 tuổi (tính đến năm dự tuyển);

      - Đối với học sinh, không quá 20 tuổi; riêng học sinh là người dân tộc thiểu số không quá 22 tuổi (tính đến năm dự tuyển).

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì đối với cán bộ hiện đang tham gia nghĩa vụ công an nhân dân hoặc là sĩ quan công an thì độ tuổi để được thi vào các trường đại học, cao đẳng bên công an tối đa không quá 30 tuổi. Còn nếu là thí sinh tự do hoặc học sinh tối đa không quá 20 tuổi. Trường hợp là người dân tộc thiểu số thì tối đa không quá 22 tuổi. Do vậy, vẫn giới hạn độ tuổi khi thi tuyển vào trường công an.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn