Có phải tất cả sinh viên đều được vay vốn ngân hàng?

Ngày hỏi:18/12/2021

Theo quy định có phải tất cả sinh viên đại học, cao đẳng đều được vay vốn ngân hàng không? Mong sớm nhận hồi đáp. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải tất cả sinh viên đều được vay vốn ngân hàng?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 2 Quyết định 157/2007/QĐ-TTg về tín dụng đối với học sinh, sinh viên do Thủ tướng Chính phủ ban hành, có quy định về đối tượng được vay vốn như sau:

      Học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn theo học tại các trường đại học (hoặc tương đương đại học), cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và tại các cơ sở đào tạo nghề được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam, gồm:

      1. Học sinh, sinh viên mồ côi cả cha lẫn mẹ hoặc chỉ mồ côi cha hoặc mẹ nhưng người còn lại không có khả năng lao động.

      2. Học sinh, sinh viên là thành viên của hộ gia đình thuộc một trong các đối tượng:

      - Hộ nghèo theo tiêu chuẩn quy định của pháp luật.

      - Hộ gia đình có mức thu nhập bình quân đầu người tối đa bằng 150% mức thu nhập bình quân đầu người của hộ gia đình nghèo theo quy định của pháp luật.

      3. Học sinh, sinh viên mà gia đình gặp khó khăn về tài chính do tai nạn, bệnh tật, thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh trong thời gian theo học có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú.

      => Như vậy, không phải tất cả sinh viên đều được vay vốn để sử dụng khoản vay đó cho việc hỗ trợ học tập. Mà chỉ những sinh viên thuộc các đối tượng theo quy định nêu trên thì mới thuộc đối tượng được vay vốn ngân hàng.

      Quyết định cũng có quy định về phương thức cho vay như sau:

      Việc cho vay đối với học sinh, sinh viên được thực hiện theo phương thức cho vay thông qua hộ gia đình. Đại diện hộ gia đình là người trực tiếp vay vốn và có trách nhiệm trả nợ Ngân hàng Chính sách xã hội. Trường hợp học sinh, sinh viên mồ côi cả cha lẫn mẹ hoặc chỉ mồ côi cha hoặc mẹ nhưng người còn lại không có khả năng lao động, được trực tiếp vay vốn tại Ngân hàng Chính sách xã hội nơi nhà trường đóng trụ sở.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn